Mix

Kalamu ya Nikki wa II, ‘UZAZI SALAMA NI HAKI SIYO BAHATI’

on

Screen Shot 2014-03-08 at 12.40.37 PMTafiti zinaonesha kuwa kidunia kila mwaka wanawake 529,000 hufariki  dunia kutokana na matatizo ya uzazi wakati wa kujifunguwa ama wakati wa ujauzito. Tanzania ni Moja Wapo kati ya nchi 10 zinazo changia asilimia 60 ya vifo hivyo,
Katika kila wanawake 100,000 watarajiwao kujifungua nchini Tanzania wanake 454 hufariki dunia, sawa sawa na wastani wa wanawake 32 kila siku.

Kwa maana kwamba imechukuwa miaka 10  (toka mwaka 2004 mpaka 2014) kupunguza vifo vya wana wake kutoka vifo758  kati ya wanawake 100,000 wanao kuwa kaitika Hali  ya kujifunguwa ama uja uzito,  mpaka kufikia vifo 454  Kati ya wanawake 100,000 wanao kuwa katika hali ya kujifunguwa ama uja uzito. kwa kweli hii ni speed ya konokono Ama speed ya trector kama nilivyo imba katika kibao changu cha bei ya mkaa. Ikiwa umebaki  mwaka mmoja tuliotakiwa kufikia malengo ya millenia ya kutokomeza kabisa vifo vitokanavyo na uzazi na ujauzito

Haki namba moja ya binadamu ni haki ya kuishi, kwa mtizamo wangu mimi vifo hivi vya kina mama ni uvunjaji mkubwa wa haki za binadamu, kwa sababu vifo hivi vinazuilika na sio bahati mbaya kama wengi wetu tunavyo dhani ama tunapokuwa tuna ripot habari ya mwanamke kupoteza maisha kutokana na matatizo ya ujauzito ama uzazi

“Mwanamke anapofariki kutokana na matatizo ya uzazi ama uja uzito siyo bahati mbaya bali ni uhalifu utokanano na ukosefu wa haki za kijamii ( social in justice )” mfano 50% ya wanawake hujifungulia nyumbani hali ambayo hupelekea vifo vingi haswa vijijini ambao wengi wao ni wasichana wadogo wa uzazi wa kwanza ambao mara nyingi huwa na changamoto nyingi zinazo hitaji uangalizi wa kitaalamu. 75% ya vifo hivyo vingezuilika kama wangefikiwa na huduma za afya kuzuia changamoto hizo,  na huduma hizo siyo huduma ghali kialisia ni huduma za bei nafuu kabisa lakini hazipo sasa

Ni ukosefu wa haki za kijamii kwa sababu wakati vifo 32 hutoke kila siku kwa kipindi cha miaka 10, pia ina kadiriwa billion 20 hupotea kila siku katika bandari ya dar es salaam. Hebu tizama sidhani kamaa kuokowa vifo hivyo inge gharimu hata milioni 10 kwa siku.

Pia kumekuwapo na mikakati ya kiujumla  ya kutatuwa tatizo hili isiyo zingatia upekee wa maeneo mbali mbali,  mfano makete iringa vifo vingi vya uzazi vilitokana sana na HIV, lakini
Kigoma ni umbali wa huduma za afya..so mikakati lazima iangalie upekee wa sababu za kimaeneo na siyo kuwa na mikakati ya kiujumla.

Lakini uvunjifu huu mkubwa wa haki za binadamu utaendelea kwa sababu, katika rasimu ya katiba haki ya uzazi Salama haija tajwa.
So hatuta kuwa na sheria, sera, rasilimali za kutu hakikishia uzazi salama na ulinzi wa mwanamke katika mchakato wa kuleta taifa jipya, .

Je wewe unadhani bila haki ya uzazi salama kuwepo kwenye rasimu..tutaweza kupata katiba inayolinda na kutetea haki za binadamu?? ,  kamaa ilivyo bainishwa na umoja wa mataifa????
Kwa nini mwanamke apoteze maisha wakati anapokuwa Ana towa maisha?

Tumpiganie mwanamke wa Tanzania…haki ya uzazi salama itambulike kikatiba
Tuondowe ubaguzi wa jinsia uliotokanaa na wanaume kuwa watunga sera,sheria, kanuni,maadili…na kukosa jicho la kuangaza ulimwengu wa wanawake

Happy women’s day

I dedicate this paper kwa mama yangu mpendwa na girl frend wangu….love u guys

My twitter is @nikkwapili na insta ni nikkwapili……karibu kwa maoni yako

Tupia Comments